RSS NEWS

 • దివ్య సందేశాల రక్షాబంధన్‌
  ఆగస్ట్ 12 ‌రాఖీ పౌర్ణమి – ఏలె శ్యాంకుమార్‌ ఏటా శ్రావణ పౌర్ణమి రోజున  హిందూ సమాజం సంప్రదాయబద్ధంగా రక్షాబంధన్‌ ‌పండుగ జరుపుకుంటుంది. పండుగ అంటే కేవలం కొత్త బట్టలు ధరించడం, సినిమాలు, షికార్లకు వెళ్లడం, స్నేహితులతో, బంధువులతో ఆనందంగా గడపడం మాత్రమే కాదు. ప్రతి పండుగ వెనుక ఒక ఉద్దేశం, ఒక సందేశం, సమాజానికి దిశానిర్దేశాలు ఉంటాయి. అందుకే ఈ పండుగలన్నీ వాటికి అనుగుణంగానే రూపుదిద్దుకున్నాయి. రక్షాబంధన్‌ ఇచ్చే సందేశం- సోదరభావన. మనందరం ఒకే సమాజ […]
 • వినుర భారతీయ వీర చరిత
  కొమురం భీమ్ జలము కొరకు మరియు జంగలు కొరకును జోడె ఘాటు నందు జోరు పోరె కొదమ సింహ మోలె కొమురము భీముడు వినుర భారతీయ వీర చరిత భావము నిజాం రజాకారు సేనలు గిరిజనుల భూమిని ఆక్రమించుకొని అడవులను దౌర్జన్యంగా నరికి వేస్తున్న కాలమది. అమాయక వనవాసీలపై పన్నులు విధిస్తున్నారు. నిజాం రజాకారు సేనల అక్రమాలను ఎదిరించడానికి కొదమ సింహం కొమురం భీమ్ పూనుకున్నారు. ఇక్కడ ఉన్న జెల్ జంగల్ జమీన్ అన్నీ మనవే అంటూ […]
 • అనుబంధాలకు ఆలంబనం రక్షా బంధనం
  -వాణి సక్కుబాయి భారతీయ సనాతన ధర్మం, సంప్రదాయాన్ని అనుసరించి మనం ఆచరించే ప్రతి పండగకీ ఒక పరమార్థం ఉంటుంది. విశ్వ మానవకళ్యాణానికి, సర్వమాననవ సౌభ్రాతృత్వానికి దారి చూపిస్తుంది. పురాణేతిహాసాల ప్రకారం అతి ప్రాచీనమైన, అపురూపమైన కుటుంబ బాంధ్యవాల పండగ రాఖీ పండగ. శ్రావణమాసం పౌర్ణమి నాడు జరుపుకునే దివ్యమైన వేడుక. అన్నాచెల్లెళ్ల అనుబంధానికి ప్రతీక. జంధ్యాల పౌర్ణమిగా పిలవబడే రాఖీ పౌర్ణమి వేడుక. స్వర్గలోకాధిపతి దేవేంద్రునికి ధైర్యం నింపుతూ, అతని పట్టపురాణి ఇంద్రాణి త్రిమూర్తులను ఆరాధించి, సర్వశక్తిని […]
 • రక్షా బంధన్ రోజున మాత్రమే తెరుచుకునే దేవాలయం
  – అంజలి అంఖడ్ భారతదేశంలో లెక్కలేనన్ని రహస్యాలను దాచుకున్న వినూత్నమైన దేవస్థానాలు అనేకం ఉన్నాయి. అలాంటి ఒక దేవాలయమే ఉత్తరాఖండ్‌లో ఉంది. ఆ దేవస్థానం రక్షా బంధన్ రోజున మాత్రమే భక్తులకు దర్శనార్థం అందుబాటులో ఉంటుంది. సంవత్సరంలో మిగిలిన అన్నిరోజులు దేవస్థానం తలుపులు మూసి ఉంటాయి. ఇంతటి విశిష్టతను సంతరించుకున్న ఈ దేవస్థానం పురాణేతిహాసాలతో ముడిపడి ఉంది. ఉత్తరాఖండ్‌లోని చమోలి జిల్లాలో ఉర్గమ్ వ్యాలీలో ఈ అరుదైన బన్సీ నారాయణ్ దేవాలయం ఉంది. చరిత్ర ప్రకారం శ్రీకృష్ణ […]
 • భారత్‌ను విశ్వగురువుగా తీర్చిదిద్దడానికి ఇదే సంకల్ప సమయం: మాననీయ శ్రీ దత్తాత్రేయ హోసబలే జీ
  భారత్‌ను విశ్వగురువుగా తీర్చిదిద్దడానికి ఇదే సంకల్ప సమయమ‌ని ఆర్‌.ఎస్‌.ఎస్ స‌ర్ కార్య‌వాహ మాన‌నీయ‌ శ్రీ దత్తాత్రేయ హోసబలే జీ అన్నారు. సికింద్రాబాద్ నగరంలో స్థానిక జన్మభూమి శాఖలో రక్షాబంధన్ పర్వదినాన్ని పురస్కరించుకుని రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ ఆధ్వర్యంలో నిర్వహించిన కార్యక్రమంలో ఆయ‌న పాల్గొన్నారు. ఈ సందర్భంగా వారు మాట్లాడుతూ, ర‌క్షాబంధ‌న్‌ పర్వదినం విశ్వ మానవ సౌభ్రాతృత్వానికి కృషి చేస్తుందని, జాతి, కుల, మత వర్గ భేదాలు లేకుండా ప్రతి ఒక్కరూ దేశాభివృద్ధిలో భాగం కావాలని అనేకమంది పోరాట […]
 • Jangal Satyagraha and Rashtriya Swayamsevak Sangh
  -Dr. Shreerang Godbole As India enters the 75th year of her freedom, it is time to recall events and examine narratives related to our Freedom Movement. Close on the heels of this momentous occasion comes the centenary of the Rashtriya Swayamasevak Sangh or the RSS (hereafter Sangh). A question that is often asked – what […]
 • వినుర భారతీయ వీర చరిత
  రామ్‌ప్రసాద్ బిస్మిల్ విప్లవానుజులకు విషయమును తెలిపి కలిసి దాడి చేసె కాకొరి నను రగ రగ రగిలేటిరాంప్రసాదు గనుము వినుర భారతీయ వీరచరిత భావము ఆంగ్ల పాలకుల ఆయుధాలు, డబ్బుతో వెళుతున్న రైలును స్వరాజ్య సమరయోధుడు రామ్‌ప్రసాద్ బిస్మిల్ కనిపెట్టారు. అదే విషయాన్ని తోటి విప్లవకారులకు తెలియజేశారు. రైలులో తరలిపోతున్న ఆయుధాలు, డబ్బును స్వతంత్ర సమరానికి సహాయకారిగా చేసుకోవాలని భావించారు. కాకోరి అనే ప్రదేశంలో రైలు నుంచి ఆయుధాలను, డబ్బును దోపిడీ చేసి, బ్రిటీషువారి గుండెల్లో రైళ్ళు […]
 • సుందరకవికి ‘మల్లె పూమాల’
  ‘మా తెలుగు తల్లికి మల్లెపూదండ..’ ప్రసిద్ధమైన గేయ రచయితగా తెలుగువారి హృదయాల్లో చిరస్థాయిగా నిలిచిన మహాకవి శంకరంబాడి సుందరాచారి. తేటతెనుగు నుడికార విలసితమైన తేటగీతుల్లో సుందర రామాయణం, ‘సుందర భాగవతం’ గొప్పగా రచించారు. రవీంద్రుని ‘గీతాంజలి’  అనువాదం, ‘బుద్ధగీత’ రచనతో ప్రముఖ పండితుల, మాన్యుల మన్ననలు అందుకున్న ప్రతిభావంతమైన కవి. సినీ రచయితగా నాలుగైదు సినిమాలకే పాటలు రాసినా ప్రేక్షకుల హృదయాల్లో నిలిచిపోయారు. దుర్భర దారిద్య్రం వెంటాడినా, చెక్కు చెదరని, మొక్కవోని అపరిమిత మైన ఆత్మ విశ్వాసంతో, […]
 • వినుర భారతీయ వీర చరిత
  ఉద్దంసింగ్ జలియ వాల బాగు జనులజంపినయట్టి డయ్యరునకు మరణ శయ్య జూప సిద్ద మయ్యి చంపె ఉద్దమ సింగము వినుర భారతీయ వీర చరిత భావము జలియన్‌వాలాబాగ్‌లో దారుణంగా ప్రజలను పొట్టనపెట్టుకున్న డయ్యర్‌కు మరణశిక్ష విధించడానికి శపథం చేశారు. 12 సంవత్సరాలు వేచి చూశారు. డయ్యర్ ఇంగ్లండ్‌లో ఉండగా, అతడు ఉంటున్న ప్రాంతానికి వెళ్ళి, అతడిని కాల్చి చంపి ప్రతీకారం తీర్చుకున్న వీరుడు ఉద్దం సింగ్ చరిత్ర విను ఓ భారతీయుడా! -రాంనరేష్ The post వినుర […]
 • అల్లూరి సహపాఠి మద్దూరి అన్నపూర్ణయ్య
  పత్రికను ఆయుధంగా చేసుకొని స్వరాజ్య సిద్ధి, భావ ప్రకటనాస్వేచ్ఛ కోసం పోరాటం జరిపిన స్వాతంత్ర్య సమరయోధుల్లో మద్దూరి అన్నపూర్ణయ్య ఒకరు. మడమతిప్పని ఆ పోరాటంలో 42వ సంవత్సరం వచ్చేనాటికి ఆయన 14 ఏళ్లు జైలు శిక్ష అనుభవించారు. 33 సంవత్సరాల కాలానికి జరిపిన స్వరాజ్య సమరంలో, దాదాపు 15 సంవత్సరాలు మద్దూరి అన్నపూర్ణయ్య జైలులోనే గడిపారు. ఏకైక కుమార్తె పెళ్లికీ, భార్య వెంకటరమణమ్మగారి మరణం సమయంలో కూడా పెరోల్‌ దొరక్క ఆయన జైలులోనే ఉండిపోయారు. The post […]

Unsung Hero Dheerar Satyamurthy

Dheerar (Hero) S. Satyamurthy (19/08/1887-28/03/1943), was one of the leading lights of the swarajists who laid the foundation for parliamentary democracy in India, the others being Chitaranjan Das and Motilal. Born in Thirumayam, in Pudhukkottai, a princely state, in the then Madras, Presidency. He had his earlier education in Maharaja College, Pudhukkottai, graduated from Madras Christian College, and law from Law college in Madras. He practised law under V.V. Srinivasa Iyengar and S. Srinivasa Iyengar who was also the president of the Indian National Congress, who drew him into politics. During his student days, he fought and won elections in the colleges. He with other “swarajists” had extraordinary courage of conviction to take a view opposed to Gandhi, who had captivated the entire nation, which in the 1920s was not for participating in legislative politics. The Congress party decided to send its representative to the Joint Parliamentary Committee (of the UK) to protest the Montagu. Chelmsford Reforms and the Rowlatt Act, 32-year-old Sathyamurthi was chosen as a delegate. He was known for his honesty, his integrity, his belief in racial, communal and religious harmony and equality, and his firm belief in constitutional government and parliamentary democracy in India. It was due to Satyamurthi’s efforts in the legislature that Congress won the 1937 elections to the Madras Legislative Assembly.

When Satyamurthi became the Mayor of Madras in 1939, World War II had begun. The city of Madras was in the grip of acute water scarcity and it was left to him to impress upon the British Government and colonial Governor the importance of agreeing to the proposal of Madras Corporation for building a reservoir in Poondi, about 50 km west of the city, to augment the water supply, especially in light of catastrophic global events namely the Second World War. In those days, the tenure of Mayorship was only for a year but due to his efforts, diplomacy in dealing with the British Governor, and his administrative abilities, the foundation stone for the reservoir was laid in a matter of eight months. Satyamurthi is also remembered today as the political mentor of Kumaraswami Kamaraj, who was the Chief Minister of the State between 1954-1963. Because of his strong devotion to Satyamurthi, Kamaraj got the Poondi reservoir named after Satyamurthi. Additionally, the headquarters of the Tamil Nadu Congress Committee was named Satyamurthi Bhavan in his honour and in recognition for the work that he did for the Tamil Nadu Congress and for the goal of Indian independence as a parliamentary democracy. Satyamurthi was not alive to see the commissioning of the reservoir in 1944, the completion of the work in four years is considered, even by today’s standards, something that is difficult to match. Even now, the Poondi reservoir is the only reservoir built purely for the purpose of Madras water requirements.

Satyamurthi was instrumental in the setting up of the Music Academy of Madras. As President of the Faculty of Fine Arts, the University of Madras and the Chairman of the Board of Studies in Music, he was an active member of the Madras University Syndicate and was associated with the founding of the Annamalai University.

In earlier years, he had been an accomplished stage actor. Satyamurthi was elected President of South Indian Film Chambers in 1937 and 1938 and was invited to preside over the All India Motion Picture Congress at Bombay in 1939.

Courtesy: VSK BHARATH